Chào các bạn,

ChuyenHVT.net thành lập 2005 - Nơi lưu trữ rất nhiều kỉ niệm của các thế hệ học sinh trong 15 năm qua. Tuy chúng mình đã dừng hoạt động được vài năm rồi. Hiện nay diễn đàn chỉ đăng nhập và post bài từ các tài khoản cũ (không cho phép các tài khoản mới đăng ký mới hoạc động). Mong ChuyenHVT.net sẽ là một phần kỉ niệm thanh xuân đẹp nhất của các bạn.

M.

Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Nghề nghiệp....

Thành viên gắn bó
    Cảm ơn
    156
    Đã được cảm ơn 116 lần ở 68 bài viết

Mặc định Nghề nghiệp....

2 Every1!!!
    Giáo dục hướng nghiệp của chỗ mình còn thiếu nên nhiều người khi vào ĐH không biết nên theo ngành nào,1 số học xong lại "hối" vì không phù hợp với hobbies của mình.
    Đây là chỗ kể lể về nghề nghiệp,ngành học của mình để anh em khác có cái nhìn tổng quan về các ngành học nhé:CNTT,DKTD,DTVT,Cơ khímY,Dược,Hóa,Toán,Lý,điện ảnh,nhiếp ảnh,xe ôm,...

bắt đầu với cái nghề mà người ta đổ xô vào học là LTV,
    em có đọc bài này bên javavietnam:

http://www.javavietnam.org/javavn/mv...d?thread=14537

nói chung cũng có cái hay,riêng em thì cả low-tech,hai 2-tech khéo đều 0 hợp,có lẽ mình chỉ hợp no tech.

Em thì học Điều khiển,do 1 lần bắt được tờ Tự động hóa ngày nay,thấy cũng hay,vậy là nhảy vào,...cũng chẳng biết nó có gì hay ho không?Còn dự định của em sau năm 40 tuổi sẽ chuyển sang n/c lịch sử (vì nó là hobbies của mình),đi học học cách học là chủ yếu.
    Nguồn từ: http://chuyenhvt.net

Các bài viết cùng chuyên mục:

Thành viên gắn bó nguyenthaingoc's Avatar
    Cảm ơn
    0
    Đã được cảm ơn 17 lần ở 11 bài viết

Định hướng nghề nghiệp sớm là điều rất quan trọng. Với các bạn cấp 3 và ngay cả mình hồi xưa cũng thế,các thông tin chỉ đều nghe từ các bậc anh chị,cha chú nói lại và tiếp thu 1 cách rất mơ hồ.Nào là ngành nào dễ xin việc,ngành nào đang hot,rồi ngành nào đang đi xuống.v.v. Càng lên ĐH,cái nhìn đó càng thay đổi nhiều.Bây giờ internet đã trở thành thông dụng,và thông tin đến với bạn trẻ cũng nhiều hơn. Sự tiếp thu cũng dễ dàng hơn.Tuy nhiên cũng ko tránh trường hợp là thật khó để thu thập cho đúng thông tin,đánh giá đúng thông tin. Vào ĐH,mình thấy,gần như sinh viên trường mình nói riêng và sinh viên VN nói chung rất ít người có sự định hướng rõ ràng.Cách dạy ĐH ở VN thì cũng lạc hậu,sinh viên thì ít tìm tòi,thầy dạy gì thì học nấy 1 cách thụ động. Cho nên số lượng sinh viên ra trường thì ko phải là ít nhưng hầu như toàn phải đào tạo lại. Sự hiểu biết về ngành nghề cũng thường dừng lại ở khái niệm,chưa có 1 cái nhìn thực tế. Chính vì thế cho nên học gần xong đời sinh viên rồi mà thấy mình chả làm được quái gì cả. Hiện nay tình trạng nhiều sinh viên dù điểm học rất giỏi,nhưng khi làm thực tế thì lại rất kém.Đó cũng là do có 1 sự thiếu định hướng. Chúng ta cần phải xác định:"học là để làm",cho nên theo mình,cần phải nắm bắt được đâu là kĩ năng cần thiết,quan trọng,và phụ trợ cho công việc của mình sau này,để có 1 sự phân bổ hợp lý nhất cho quá trình tiêu hóa cái đống kiến thức đó.Kiến thức là trời biển,cho nên bạn đừng nuôi hi vọng là sẽ nắm vững được tất cả các kiến thức trên thế giới này! XH ngày càng phát triển và sự chuyên sâu trong công việc càng rõ ràng hơn. Các bạn có thấy mấy công ty nước ngoài tuyển nhân viên khi nào cũng đòi hỏi là phải biết làm việc nhóm?
    Cũng do biết rất ít thông tin,nên có nhiều bạn học chạy theo mốt,tức là thấy ngành nào đang hot là đổ xô vào mà ko cần biết học thế thì ra làm cái gì? Làm như thế nào?Đến khi vào học thì chán,ko hợp hoặc ko theo được.
    Một điều nữa là VN ta sắp gia nhập WTO roài, cho nên chúng ta cũng nên bỏ dần cái tư tưởng COCC đi là vừa được rồi đó. Anh em cứ yên tâm mà cày những thứ mình thích, thời đại giờ thằng nào có khả năng thì ko sợ bị mấy cái đứa cậy COCC đâu.
    Chúc vui vẻ!
    Lần sửa cuối bởi nguyenthaingoc, ngày 18-09-2006 lúc 01:44 PM.

Thành viên cống hiến thienthanaoden's Avatar
    Cảm ơn
    1
    Đã được cảm ơn 19 lần ở 8 bài viết

Hic , học Dược thì chắc ra làm dược sĩ ... toàn bán thuốc .... có đâu mấy người được làm đúng cái chuyên môn mà mình học như điều chế ...
    Ko biết tương lai mình sẽ ra sao nhỉ ?

Thành viên cống hiến Dark's Avatar
    Cảm ơn
    11
    Đã được cảm ơn 20 lần ở 13 bài viết

Còn tui học trường thợ xây , khoa đóng gạch xây nhà nên chắc chắn là theo nghề phụ hồ rồi..........hi

Thông tin về chủ đề này